วันที่ 15 ธันวาคม 2566 นายปัญญา บุญคง ผู้อำนวยการโรงเรียนบางมูลนากภูมิวิทยาคม พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร คณะครู และนักเรียนโรงเรียนบางมูลนากภูมิวิทยาคม ร่วมขบวนอันเชิญเจ้าพ่อแก้ว สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่อำเภอบางมูลนาก ไปประทับ ณ ศาลชั่วคราว สนามหน้าโรงเรียนอนุบาลบางมูลนาก “ราษฎร์อุทิศ”
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1210-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1231-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1245-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1307-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1323-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1346-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1352-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1384-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1435-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1522-1024x683.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1538-1024x683.jpg)
และในวันที่ 16 ธันวาคม 2566 นายปัญญา บุญคง ผู้อำนวยการโรงเรียนบางมูลนากภูมิวิทยาคม พร้อมด้วยคณะผู้บริหารและคณะครูโรงเรียนบางมูลนากภูมิวิทยาคม นำทีมดรัมเมเยอร์ ขบวนดุริยางค์ นักแสดงชุด “หญิงงามใต้แสงจันทร์” ร่วมขบวนอันเชิญเจ้าพ่อแก้ว สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่อำเภอบางมูลนาก ไปตามถนนในเขตบริเวณอำเภอบางมูลนาก เพื่อให้ประชาชนในพื้นที่ได้สักการะบูชาเนื่องในงานประเพณีเจ้าพ่อแก้วบางมูลนาก ประจำปี 2566
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1582-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1599-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1603-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1609-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1662-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1678-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1694-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1744-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1781-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1815-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1918-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1954-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1978-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF2047-copy-1024x683.jpeg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1713-1024x683.jpeg)
ประวัติเจ้าพ่อแก้ว (โดยย่อ)
เจ้าพ่อแก้ว เป็นเจ้าพ่อที่ชาวบางมูลนาก จังหวัดพิจิตร และชาวอำเภอใกล้เคียงนับถือมาเป็นเวลาหลายสิบปี ในสัปดาห์ที่ 3 ของเดือนธันวาคม จะมีการจัดงานประจำปีทุกปี มีคนในอำเภอและต่างอำเภอมาร่วมงานกันมากมาย ในงานช่วงเช้าจะมีขบวนแห่ เจ้าพ่อแก้วจากศาลเจ้าพ่อ ไปรอบตลาด แล้วไปประดิษฐานที่สนามหน้าโรงเรียนอนุบาลบางมูลนาก “ราษฎร์อุทิศ” เพื่อให้ประชาชนกราบไหว้ และมีงานฉลอง 6 คืน ในงานก็จะมีการละเล่น เช่น งิ้วแต้จิ๋ว, ลิเก, ดนตรี, การละเล่นอื่น ๆ ตลอดจนมีการขายสินค้าอุปโภคบริโภค มีการประมูลสิ่งของที่มีผู้บริจาคให้เจ้าพ่อแก้ว
*อ้างอิง : บทความจากหนังสือที่ระลึกฉลองเปิดศาลเจ้าพ่อแก้ว อำเภอบางมูลนาก จังหวัดพิจิตร 2 ธันวาคม พ.ศ. 2550 (หน้า 23- 24)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/DSCF1439-1024x683.jpg)