วันที่ 6 กันยายน 2566 คณะผู้บริหาร และคณะครู จัดกิจกรรมการเรียนรู้นอกห้องเรียน โดยพานักเรียนเข้าศึกษาแหล่งเรียนรู้ในชุมชน ณ องค์การบริหารส่วนตำบลวังกรด อำเภอบางมูลนาก จังหวัดพิจิตร โดยร่วมกับกลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ เพื่อศึกษาประวัติความเป็นมาของข้าวโปง และเรียนรู้วิธีทำ ซึ่งมีข้อมูลพอสังเขปดังนี้
ข้าวโปง เป็นขนมพื้นบ้านของไทยซึ่งในส่วนของอำเภอบางมูลนากแพร่หลายในตำบลวังกรด เป็นขนมที่ทำมาจากข้าวเหนียว ใส่ไส้ถั่วลิสงกับงา แล้วคลุกด้านนอก ด้วยงาดำ
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/P1810070-1024x685.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/P1810102-1024x685.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/P1810121-1024x685.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/P1810184-1024x576.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/P1810214-1024x685.jpg)
![](https://www.phoom.ac.th/wp-content/uploads/2023/09/P1810227-1024x685.jpg)